BÁO CÁO SỐ 41/2013

 

TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT VÀ CHÍNH SÁCH VỀ Y TÊ, HIV/AIDS 

PHÒNG TRỢ GIÚP PHÁP LÝ HIV/AIDS 

 

 BÁO CÁO SỐ 41/2013

 

  (Từ ngày 14/10/2013 đến ngày 18/10/2013 )

I. Thống kê

 

        Tích lũy từ năm 2007: 4255 cuộc
Tích lũy năm 2013: 379 cuộc
Trong tuần: 07 cuộc

II. Một số vụ việc cụ thể. 

Hỏi: Em gái tôi là sinh viên đại học năm thứ nhất. Ngày 13/10/2013, trên đường đi học về bằng xe buýt em tôi có bị một người cầm dao nam rạch vào mông chảy rất nhiều máu. Nếu em tôi bị nhiễm có được đi học bình thường không ? thông tin nhiễm có được bảo mật không ? Nhờ văn phòng giứoi thiệu địa điểm làm làm xét nghiệm phát hiện sớm HIV ?

 

Trả lời: Căn cứ Điều 4; Điều 8; Điều 18 Luật phòng chống HIV/AIDS thì người nhiễm HIV có quyền được khám chữa bệnh như bất kỳ công dân nào khác. Theo điểm d khoản 1 Điều 4; khoản 5 Điều 8; Điều 30 Luật phòng chống HIV/AIDS và các văn bản hướng dẫn thi hành luật thì thông tin liên quan đến bệnh nhân nhiễm HIV được bảo đảm giữ bí mật. Do vậy em anh yên tâm khi đến các cơ sở khám chữa bệnh để khám điều trị. Văn phòng đã tư vấn giới thiệu khách hàng điều trị thuốc phơi nhiễm với HIV và đưa khách hàng tới số 131 phố Lò Đúc để làm xét nghiệm tìm kháng nguyên.

Hỏi: Chồng tôi phạm tội cướp giật và cố ý gây thương tích, đang thụ án tại trại giam số 5 Nam Sơn Thanh Hóa, nay chồng tôi đang bị các bệnh NTCH như nấm miệng, lao phổi và gầy sút cân. Xin hỏi gia đình tôi muốn xin cho chồng tôi được miễn giảm án để tại ngoại điều trị bệnh thì phải làm như thế nào ? Nhờ đường dây tư vấn giúp?

Trả lời: Tư vấn cho khách các trường hợp tạm đình chỉ theo Thông tư liên tịch 02/2006/ TTLT-BCA-BQP-BYT-TANDTC-VKSNDTC ngày 18 tháng 05 năm 2006 của liên bộ  hướng dẫn thi hành một số quy định của pháp luật về tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù đối với người đang chấp hành hình phạt tù bị bệnh nặng. Hướng dẫn khách làm đơn gửi Trại giam để chồng được tiếp cận ARV.

Hỏi: Con gái tôi bị nhiễm HIV, gần đây cháu hay bị mẩn ngứa và nổi mề đay khắp người, thỉnh thoảng chân tay hay bị co lại rất đau, nay đang phải điều trị tại Bệnh viện các bệnh nhiệt Đới TW. Bây giờ tôi muốn mua BHYT tự nguyện cho con tôi. Vậy BHYT có chi trả tiền thuốc khi con tôi đang điều trị không nhờ đường dây tư vấn giúp?

Trả lời: Nhiễm HIV không phải là một trong các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế theo Điều 23 Luật bảo hiểm y tế 2008, quỹ Bảo hiểm y tế chi trả các chi phí khám, chữa bệnh, riêng đối với thuốc kháng ARV thì được quỹ Bảo hiểm y tế chi trả theo danh mục do Bộ trưởng Bộ y tế quy định.

Hỏi: Tôi là Phí Thị H Sinh năm 1982, ĐT: 0169 277 1015. Chồng tôi là Nguyễn Văn Hưng, SN 1982 mất năm 2011 do AIDS. Chúng tôi kết hôn năm 2006, có 1 con chung là cháu Phí Thị Kiêu T, SN 2007. Sau khi kết hôn bố mẹ chồng có làm cho vợ chồng tôi 2 gian nhà, diện tích 40m2 trên diện tích đất rộng khoảng 300m2 của bố mẹ chồng. Nhà đất đó có địa chỉ tại cụm 3 xã Ngọc Tảo, Huyện Phúc Thọ. Mảnh đất khoảng 300m2 đó đã được cấp sổ đỏ mang tên bố mẹ chồng tôi. Hiện nay bố mẹ chồng tôi thường xuyên đuổi tôi ra khỏi nhà (tôi đã có hộ khẩu riêng) và đánh đập tôi. Đề nghị VP tư vấn và trợ giúp pháp lý cho tôi.

Trả lời: Nhà đất hiện nay vẫn thuộc quyền sở hữu, sử dụng của bố mẹ chồng bạn. Nếu vợ chồng bạn có công đóng góp tu sửa, tôn tạo ngôi nhà đó (bạn phải chứng minh được) thì vợ bạn sẽ được hưởng phần đóng góp của mình. Hướng dẫn thêm cho khách liên hệ các ban ngành đoàn thể tại địa phương đề nghị giúp đỡ.

Hỏi: Tôi là NCH, chồng tôi đã mất năm 2011 do AIDS. Con gái tôi sinh năm 2007 cháu không có H, gia đình tôi thuộc diện hộ nghèo. Tôi đã làm đơn xin trợ cấp xã hội nhiều lần nhưng không được, đều bị từ chối và trả hồ sơ. Nhờ văn phòng trợ giúp pháp lý giúp tôi?

Trả lời: Văn phòng đã tư vấn các trường hợp được trợ cấp xã hội theo NĐ 67/2007/NĐ-CP của Chính phủ ngày 13 tháng  4  năm 2007 về chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội và NĐ 13/2010/NĐ-CP của Chính phủ ngày 27 tháng 02 năm 2010 qui định về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 67/2007/NĐ-CP ngày 13 tháng 04 năm 2007 của Chính phủ về chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội. Hướng dẫn khách hàng làm đơn theo qui định.

Tin cùng loại