Một số câu hỏi thường gặp trong báo cáo tuần số 01 năm 2014 của phòng TGPL

 Hỏi: Tôi lấy chồng được 9 năm. Nhà chồng tôi có 3 anh em, đất và nhà vợ chồng tôi đang ở sổ đỏ vẫn đứng tên bố chồng tôi. Mẹ chồng tôi mất đã lâu, bố chồng tôi vừa mất mà không để lại di chúc. Cho tôi hỏi mảnh đất đó chia như thế nào? Vợ chồng tôi có được hưởng gì không?

Trả lời:

 

Căn cứ Điều 675 BLDS, khi bố mẹ chồng bạn chết mà không có di chúc thì sẽ chia thừa kế theo pháp luật. Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 676 BLDS thì chồng chị cũng là người thuộc hàng thừa kế thứ nhất và có quyền thừa kế như anh em khác. Ngoài ra nếu vợ chồng bạn có công sức đóng góp duy trì, tôn tạo…thì sẽ được hưởng phần công sức đóng góp duy trì, tôn tạo đó

 

Hỏi: Tôi là người nhiễm HIV chồng tôi đã mất, tôi thường xuyên ốm đau, gia đình tôi rất khó khăn. Tôi được biết có thẻ Bảo hiểm y tế dành cho người nghèo. Vậy làm thế nào để mua được?

Trả lời: Thẻ bảo hiểm y tế dành cho người nghèo nhà nước cấp cho những hộ đã được công nhận là hộ nghèo chứ không bán. Do vậy muốn có thẻ bảo hiểm dành cho người nghèo thì gia đình bạn phải được xác nhận hộ nghèo của UBND nơi bạn sinh sống. Nếu bạn muốn xác định hộ nghèo thì bạn phải làm đơn gửi ra xã, phường nơi bạn sinh sống để được xác nhận hộ nghèo

Tin cùng loại