BÁO CÁO SỐ 10/1014

 

 logo

 

                                     PHÒNG TRỢ GIÚP PHÁP LÝ HIV/AIDS

BÁO CÁO SỐ 10/1014

(Từ ngày 17/3/14 đến 21/3/2014)

1 Hỏi

Tôi làm việc tại một công ty của Việt Nam. Tháng sau công ty có kiểm tra sức khỏe cho tất cả nhân viên, công nhân của công ty. Tôi rất sợ không biết công ty có làm xét nghiệm HIV không ? Bản thân tôi là NCH. Công ty làm như thế có vi phạm pháp luật không?

Trả lời

Theo các qui định luật lao động thì khi khám sức khỏe định kỳ chỉ làm các xét nghiệm cơ bản không bao gồm HIV/AIDS. Căn cứ điều 26, điều 27, điều 28 Luật PC HIV/AIDS, xét nghiệm HIV dựa trên cơ sở tự nguyện và trường hợp này không phải là bắt buộc xét nghiệm.

Như vậy chị yên tâm khám sức khỏe.

2.Hỏi

Tôi là NCH, hiện giờ tôi đang nuôi con nhỏ cháu được 18 tháng. Nay vợ chồng muốn ly hôn. Vậy có điều kiện gì để tôi được nuôi con không? Tôi không có việc làm ổn định

Trả lời

Theo Điều 34 của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 thì cha, mẹ có nghĩa vụ chăm sóc nuôi dưỡng con.

Điều 92 Luật HNGĐ qui định việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn:

1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình. Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

2. Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

Chị áp dụng qui định trên vào trường hợp của mình.

3. Hỏi

Anh trai tôi kết hôn đến nay đã được 10 năm, và sinh được 2 cháu. Nhưng nay hai người sống với nhau không được hạnh phúc nữa và muốn ra tòa ly hôn.  Trước khi kết hôn bố mẹ tôi có trao tặng cho anh tôi một mảnh đất xây nhà 1 tầng. Nhưng trong 10 năm nay hai người chỉ bỏ tiền ra để xây dựng lại công trình phụ, chiếc xe máy anh tôi bỏ tiền ra mua nhưng đứng tên chị dâu tôi và một số đồ dùng trong gia đình. Tôi muốn biết có cái gì là tài sản chung và có cái gì là tài sản riêng không?

Trả lời

Theo như anh trình bày, do việc cho tặng đã thực hiện trước khi kết hôn, nếu anh của chị mà không có thỏa thuận nhập vào tài sản chung vợ chồng thì đó vẫn là tài riêng cả anh. Như vậy, khi anh chị ly hôn nhà đất sẽ của anh và không chia. Nếu anh chị có công đóng góp tu sửa, tôn tạo ngôi nhà đó (phải chứng minh được) thì Toà án xem xét chia phần đóng góp đó. Chiếc xe máy mua trong thời kỳ hôn nhân nên được coi là tài sản chung vợ chồng. Hướng dẫn khách thu thập thêm thông tin để được tư vấn chi tiết.

4. Hỏi

Vợ tôi là NCH, tôi thì không, chúng tôi có một con gái 3 tuổi không có H. Trong cuộc sống vợ chông tôi có nhiều muân thuẫn, tôi muốn ly hôn. Tôi muốn giành quyền nuôi con có được không ? Nhờ văn phòng tư vấn giúp.

Trả lời

Theo Điều 34 của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 thì cha, mẹ có nghĩa vụ chăm sóc nuôi dưỡng con.

Điều 92 Luật HNGĐ qui định việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn:

1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình. Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

2. Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

Chị áp dụng qui định trên vào trường hợp của mình.

5. Hỏi

Tôi là NCH tại Điện Biên. Bố chồng tôi có di chúc cho con tôi mảnh đất. Nhưng nay vợ chồng tôi muốn ly dị. Vậy con tôi theo tôi thì cháu có được hưởng tài sản di chúc đó không?

Trả lời

Điều 662 BLDS qui định về sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ di chúc : « … Người lập di chúc có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ di chúc vào bất cứ lúc nào… ». Như vậy, nếu ông không thực hiện việc hủy, thay đổi di chúc thì con chị vẫn được thừa kế theo di chúc.

 

 

Tin cùng loại