Quyền được giữ bí mật thông tin của người nhiễm HIV

 Tôi là người nhiễm HIV, một nhà báo chụp ảnh và đưa hình ảnh tôi lên mạng internet nhưng không được sự đồng ý của tôi. Xin hỏi, tôi có thể làm gì để bảo vệ quyền của mình và nhà báo kia có bị xử phạt vi phạm hành chính không?

Trả lời:
Hành vi của nhà báo đó có dấu hiệu vi phạm quyền được giữ bí mật riêng tư liên quan đến HIV/AIDS và cấm công khai tên, địa chỉ, hình ảnh của người nhiễm HIV hoặc tiết lộ cho người khác biết việc một người nhiễm HIV được quy định tại Điều 4 và Điều 8 Luật Phòng, chống nhiễm virut gây ra hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải ở người (HIV/AIDS).
Hành vi nêu trên được xử phạt theo quy định tại Điểm b, Khoản 5 và Điểm a, Khoản 6, Điều 18 Nghị định 69/2011/NĐ-CP  ngày 08/8/2011 của Chính phủ quy định xử phạt hành chính về y tế dự phòng, môi trường y tế và phòng, chống HIV/AIDS:
Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
● Công khai tên, địa chỉ, hình ảnh người nhiễm HIV khi chưa được sự đồng ý của người đó, trừ trường hợp quy định về thông báo kết quả xét nghiệm quy định tại Điều 30 của Luật Phòng, chống nhiễm vi rút gây ra hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải ở người (HIV/AIDS);
Biện pháp khắc phục hậu quả:
● Buộc xin lỗi, đính chính công khai trên các phương tiện thông tin đại chúng trên địa bàn liên tục trong 3 ngày đối với hành vi nêu trên trừ trường hợp người bị nhiễm HIV không đồng ý xin lỗi, đính chính công khai việc mình bị nhiễm HIV.
 

Tin cùng loại