Vấn đề phơi nhiễm đối với nhân viên y tế trong rủi ro nghề nghiệp

 Tôi là công an, trong khi truy đuổi tội phạm tôi có dẫm vào bơm kim tiêm. Cho tôi hỏi, nếu bị phơi nhiễm từ bơm kim tiêm đó thì tôi phải làm như thế nào?

Trả lời: Luật pháp có quy định các biện pháp cụ thể hỗ trợ nhân viên y tế và những người có thể bị nhiễm HIV trong công việc. Điều 45, 46 của Luật Phòng, chống HIV/AIDS quy định về chế độ, chính sách đối với người trực tiếp làm xét nghiệm HIV, quản lý, chăm sóc và  điều trị người nhiễm HIV:  
     + Người bị phơi nhiễm với HIV, người nhiễm HIV do tai nạn rủi ro nghề nghiệp được hưởng các chế độ theo quy định của pháp luật;
        + Người nhiễm do tai nạn rủi ro nghề nghiệp được khám và chữa các bệnh NTCH và được cấp thuốc kháng HIV miễn phí. 
     + Thủ tướng Chính phủ quy định điều kiện để xác định người bị phơi nhiễm với HIV, người nhiễm HIV do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.
Các trường hợp phơi nhiễm phải thực hiện theo Nghị định 265/2003/QĐ-TTg ngày 16/12/2003 về chế độ đối với người bị phơi nhiễm với HIV hoặc nhiễm HIV do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.
 

Tin cùng loại