Tôi bị nhiễm HIV từ chồng, chúng tôi đã ly hôn. Hiện nay anh ấy đã mất. Vì một số lý do riêng nên tôi muốn chuyển họ cho con (từ họ cũ của bố cháu sang họ của tôi) thì tôi phải làm như thế nào?

Tôi bị nhiễm HIV từ chồng, chúng tôi đã ly hôn. Hiện nay anh ấy đã mất. Vì một số lý do riêng nên tôi muốn chuyển họ cho con (từ họ cũ của bố cháu sang họ của tôi) thì tôi phải làm như thế nào?

Trả lời:

Căn cứ vào Điểm d, Khoản 1, Điều 27 Bộ luật Dân sự:

“Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước thay đổi họ cho con từ họ cha sang họ mẹ”;

Khoản 2, Điều 27, Bộ luật Dân sự quy định:

“Việc thay đổi họ tên cho người đã đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó”.

Do vậy, chị cần làm đơn nêu rõ lý do đổi họ, kèm theo đơn là các giấy tờ sau: giấy khai sinh của con, giấy đăng ký kết hôn, giấy chứng tử của chồng cũ, bản sao CMND, sổ hộ khẩu gửi UBND xã/phường nơi đã khai sinh cho cháu để được xem xét, giải quyết. Nếu con chị đã đủ chín tuổi trở lên thì phải được sự đồng ý của cháu.

 

Tin cùng loại